Arkhip Kuindzhi’s 180th birthday: कोण आहे हा ,रशियन कलाकार अर्खिप कुइंदझी

Arkhip Kuindzhi’s 180th birthday:आजचे डूडल रशियन कलाकार अर्खिप कुइंदझी यांचा 180 वा वाढदिवस साजरा करत आहे. इंप्रेशनिझम आणि रोमँटिसिझमच्या समकालीन शैलींसोबत भौतिकशास्त्र आणि रसायनशास्त्रातील उदयोन्मुख शोध एकत्रित करून, कुंझीने एक नवीन चित्रकला तंत्र विकसित केले ज्याने नैसर्गिक जगाला यापूर्वी कधीही पकडले नाही.

अर्खिप इवानोविच कुइंदझी यांचा जन्म १८४२ मध्ये युक्रेनमधील मारियुपोल या किनारपट्टीच्या गावात मोची आणि सोनारांच्या कुटुंबात झाला. आपल्या कुटुंबाचा उदरनिर्वाह करण्यासाठी, कुइंदझीने त्याच्या सुट्टीच्या वेळेत चित्र काढण्यात आपली आवड निर्माण करून वाढताना विचित्र नोकऱ्या केल्या. इतिहासकारांचा असा विश्वास आहे की ब्रेड मर्चंटने सर्वप्रथम कुइंदझीची एक कलाकार म्हणून प्रतिभा लक्षात घेतली आणि त्याला सागरी दृश्यांचे लोकप्रिय चित्रकार इव्हान आयवाझोव्स्की यांच्या हाताखाली शिकण्यास प्रोत्साहित केले.

Lala Lajpat Rai:लाला लजपतराय,माहित नसणाऱ्या काही खास गोष्टी !

कुइंदझी त्याच्या गावापासून 250 मैल चालत युक्रेनमधील फिओडोसिया येथील आयवाझोव्स्कीच्या स्टुडिओपर्यंत गेला. ऐवाझोव्स्कीने त्याला शिकाऊ उमेदवारी नाकारली तरीही, कुइंदझीने सेंट पीटर्सबर्ग येथील कला अकादमीमध्ये शिक्षण घेतले, जिथे त्याने प्रसिद्ध रशियन रसायनशास्त्रज्ञ दिमित्री मेंडेलीव्ह यांच्याकडे प्रकाशाच्या भौतिक परिणामांचे वर्ग घेतले. युरोपियन चित्रकला पद्धतींवर मर्यादित लक्ष केंद्रित केल्यामुळे, अकादमीच्या कठोर परंपरांनी कुइंदझीला निराश केले. त्यांनी रशियन ग्रामीण भागातील नैसर्गिक निसर्गचित्रे रंगविण्यासाठी शाळा सोडली आणि 1870 मध्ये “सोसायटी ऑफ इटिनेरंट आर्टिस्ट” म्हणून ओळखल्या जाणार्‍या भटक्या चित्रकारांसाठी एक संस्था स्थापन केली.

कुइंदझी समकालीन रशियाची भव्य, रिकामी दृश्ये कॅप्चर करण्यासाठी प्रसिद्ध झाले, जसे की सीस्केप पेंटिंग “रेड सनसेट ऑन द नीपर, 1905-8,” जे त्यांचे आजपर्यंतचे सर्वात प्रसिद्ध काम आहे. आज, सेंट पीटर्सबर्गमधील त्यांचे पूर्वीचे निवासस्थान त्यांच्या अनेक चित्रांचे आयोजन करते आणि ते अर्खिप कुइंदझी अपार्टमेंट संग्रहालय म्हणून लोकांसाठी खुले करण्यात आले आहे.

Industrial Development: औद्योगिक विकासावर परिणाम करणारे घटक

 

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *