WordPress काय आहे ?

 

 

WordPress काय आहे ?

वर्डप्रेस ही सामग्री व्यवस्थापन प्रणाली (CMS) आहे जी तुम्हाला वेबसाइट होस्ट आणि तयार करण्याची परवानगी देते. वर्डप्रेसमध्ये प्लगइन आर्किटेक्चर आणि टेम्पलेट सिस्टम आहे, त्यामुळे तुम्ही तुमच्या व्यवसाय, ब्लॉग, पोर्टफोलिओ किंवा ऑनलाइन स्टोअरमध्ये बसण्यासाठी कोणतीही वेबसाइट सानुकूलित करू शकता.

 

WordPress.org विरुद्ध WordPress.com

WordPress.org आणि WordPress.com मधील फरक तुमची वेबसाइट प्रत्यक्षात कोण होस्ट करत आहे याच्याशी संबंधित आहे.

तुम्ही तृतीय पक्ष होस्टिंग प्रदात्याद्वारे WordPress.org वर तुमची स्वतःची वेबसाइट किंवा ब्लॉग होस्ट करता. तुम्हाला तुमचे WordPress सॉफ्टवेअर डाउनलोड करावे लागेल, तृतीय-पक्षाच्या साइटवर डोमेन नाव खरेदी करावे लागेल आणि तुमचा सर्व्हर व्यवस्थापित करावा लागेल. WordPress.com पेक्षा हा अनुभव खूपच जास्त आहे.

WordPress.com तुमच्यासाठी तुमची वेबसाइट होस्ट करण्याची ऑफर देते. तुम्हाला कोणतेही सॉफ्टवेअर डाउनलोड करण्याची किंवा सर्व्हर व्यवस्थापित करण्याची आवश्यकता नाही. तुम्ही WordPress.com निवडल्यास, तुमच्या वेबसाइटची URL अशी दिसेल: www.mywebsite.wordpress.com. तथापि, तुमच्याकडे तुमचे WordPress.com खाते अपग्रेड करण्याचा आणि तृतीय पक्ष प्रदात्याकडून कस्टम डोमेन खरेदी करण्याचा पर्याय आहे (म्हणजे तुमची URL अशी दिसेल: www.mywebsite.com).

WordPress.org किंवा WordPress.com मधील कसे निवडावे

WordPress.org किंवा WordPress.com अधिक योग्य असेल की नाही याबद्दल तुम्हाला आश्चर्य वाटत असेल. दोन्ही पर्यायांसह येणाऱ्या आणखी काही साधक आणि बाधकांचे पुनरावलोकन करूया, जेणेकरून तुम्ही माहितीपूर्ण निर्णय घेऊ शकता.

तुम्हाला तुमची वेबसाइट सानुकूलित आणि नियंत्रित करण्यासाठी पूर्ण शक्ती हवी असल्यास WordPress.org हे आदर्श आहे. तथापि, WordPress.org वेबसाइट व्यवस्थापित करण्यासोबत बरीच जबाबदारी येते. तुम्हाला तुमचे स्वतःचे डोमेन नाव खरेदी आणि सेट अप करावे लागेल, प्लगइन आणि थीम अपलोड आणि स्थापित करावी लागेल, तुमच्या वेबसाइटचा कोड संपादित करावा लागेल आणि तुमच्या वेबसाइटची सुरक्षा व्यवस्थापित करावी लागेल. WordPress.org वापरण्यासाठी विनामूल्य आहे, परंतु वेबसाइट असण्यासाठी तुम्हाला इतर सर्व गोष्टींसाठी पैसे द्यावे लागतील.

जर तुम्ही एक सर्वांगीण पर्याय शोधत असाल ज्यामध्ये तुमच्यासाठी सर्वात जास्त मेहनत असेल तर WordPress.com श्रेयस्कर आहे. तुम्हाला तुमचा सर्व्हर व्यवस्थापित करण्याची, तुमच्या होस्टिंगसाठी पैसे देण्याची किंवा डोमेन खरेदी करण्याची गरज नाही. तुमची वेबसाइट तुम्हाला हवी तशी दिसायला मदत करण्यासाठी WordPress.com प्लॅनसह अनेक सानुकूलित पर्याय देखील आहेत.

WordPress.com ची विनामूल्य आणि सशुल्क आवृत्ती आहे. आपण विनामूल्य आवृत्तीसह चिकटून राहिल्यास, आपण कोणतीही सानुकूल थीम किंवा प्लगइन अपलोड करू शकत नाही आणि आपल्याकडे वर्डप्रेस सबडोमेन असेल. तथापि, प्रीमियम अपग्रेड आणि इतर योजनांसाठी देय देण्याचा पर्याय नेहमीच असतो जो तुम्हाला आणखी वैशिष्ट्ये आणि नियंत्रण प्रदान करतो, तसेच तृतीय-पक्ष साइटद्वारे कस्टम डोमेन खरेदी करण्याचा पर्याय देखील असतो.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *